จะอัพ apk ขึ้น android store ในแอฟ ใช้ google map api ตอนทดลองแผนที่โผล่ ตอนเปลี่ยน...

การสนทนาใน 'Android Developer' เริ่มโดย เอกลักษณ์ เล่นหุ้นอย่างเดียว, 11 มกราคม 2016

จะอัพ apk ขึ้น android store ในแอฟ ใช้ google map api ตอนทดลองแผนที่โผล่ ตอนเปลี่ยน fingerprint เป็นของจริง ทำไมมันยังคงใช้ fingerprint ที่ได้จากการ debug ครับ ผมต้องตั้งค่าตรงไหนว่าจะ release apk เป็นตัวจริงแล้วนะ

1. cert_fingerprint ทำไมมันยังใช้ของตัว debug

2. ถ้ารันแอพผ่าน android studio มันก็คือตัว debug ต้องลบตัว debug แล้ว เอาไฟล์ apk ที่ generate sign apk ไปติดตั้งลง device ครับ

3. generate sign apk ใหม่เหรอครับ เพราะผมเคยสร้างไว้เป็นไฟล์แล้ว เลยกดเลือกจากไฟล์ที่สร้างครับ - แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเมื่ออัพแอฟขึ้นไปแล้ว มันใช้ key ตัวใหม่ครับ

4. "ต้องลบตัว debug" จะลบ cert_fingerprint ของ debug ยังไงเหรอครับ ขอบคุณครับ

5. ตอน debug เราจะใช้ sha1 จาก debug.keystore ถูกไหมครับ พอตอนจะอัพแอพ เราจะใช้ sha1 จาก keystore ของเรา แล้วจะรู้ได้ไงว่า ไฟล์ apk ที่ generate จาก keystore เปิดแมพได้ ก็เอาไฟล์ apk ติดตั้งลง device ดู

เส้นผมบังภูเขา มือใหม่ไร้ประสบการณ์ สรุป ใส่ key ตัวจริงผิดที่

แบ่งปันหน้านี้