ตอนกิ่งจำปีใว้ อย่างงี้มันติดรากใช่ไม๊เนี่ย

การสนทนาใน 'Vivo Club' เริ่มโดย อ้อมใจ คิมูจิ, 31 พฤษภาคม 2016

ตอนกิ่งจำปีใว้ อย่างงี้มันติดรากใช่ไม๊เนี่ย

1. ไม่น่าจะดีเท่าไหร่ครับ รากต้องขาวๆใหญ่ๆ และไม่ต้องแกะถุงหุ้มออก สามารถกรีดแล้วไปปลูกได้เลยเพราะรากจะกอดขุยมะพร้าวแน่น แบบนี้อาจจะไม่ขึ้นครับ

2. ถ้ารากดูดความชึ้นจนแห้งสนิท แสดงว่ารากทำงานแล้ว แต่มันก็ผิดปกติ รากไม่ยาว ปลูกต้องตามน้ำถี่หน่อย

3. ตัดใบเอาไปชำในน้ำรอดูผลครับ

4. จำปีโอกาสตอนติดยากครับ ใช้เม็ดจำปาเพาะแล้วเอาไปทาบจะดีกว่า เวลาปลูกตายยากด้วยครับ

5. ซื้อกินเหอะคัฟ สดกว่า อร่อยกว่า ไม่ต้องรดน้ำ คริๆ

6. หา...ตอนเจ้าจำปีเหรอ

โซโลมาเอง ^.^

แบ่งปันหน้านี้