สวัสดีทุกๆท่านในกลุ่มครับ รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ Thread, Excutor, Handle, Runable,...

การสนทนาใน 'Android Developer' เริ่มโดย Anucha Maitripirom, 27 พฤศจิกายน 2016

สวัสดีทุกๆท่านในกลุ่มครับ รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ Thread, Excutor, Handle, Runable, Socket Programing รายละเอียด: ผมต้องการส่งข้อมูลระหว่างแอพแอนดรอยไปยังเซิฟเวอร์ที่เป็น PC แบบ LAN(wifi) เมื่อทำการขยับปุ่ม(ทัชแล้วเลื่อขึ้นลง)จะทำการส่งค่าไปยังเซิฟเวอร์ ซึ่งผมลอง เขียน java socket ใน Activity Class แล้ว ปรากฏว่ามันทำไม่ได้ ต้องผ่านตัวกลาง(พอศึกษามาบ้างแล้วครับ) พอจะมีคำแนะนำวิธีการแก้ปัญหานี้บ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

1. ปัญหาคืออะไรอ่ะครับ พอดีผมอ่านแล้วยังไม่เข้าใจว่าปัญหาคือตรงจุดไหนที่เล่ามา

2. ผมเห็นคุณ log ไว้ มันขึ้น Connected หรือ Connection Failure อ่ะครับ

3. อัพเดทครับ ตอนนี้ผมส่งข้อความสำเร็จแล้ว โดยผมย้ายมาทำงานในม. เปลี่ยนตัวแปล IP 192.168.XXX.XXX -> 158.XXX.XXX.XXX(ไอพีมหาลัย) ซึ่งไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไร - -.

ปัญหาแรกๆ ถ้าทำในหอแล้วส่งแบบ udp บางหอมัก blog udp some port ปัญหาที่สองคือจำพวก ip ว่าอยู่ใน subnet เดียวกันหรือไม่ ถ้าอยู่ใน subnet เดียวกันสามารถใช้ private ip ต่อกันได้ ยกตัวอย่างเช่นเชื่อมต่อใน switch บ้านๆ ตัวเดียวกัน ถ้าไม่อยู่ใน subnet เดียวกัน server ควรเป็น public ip ครับ

แบ่งปันหน้านี้