#สอบถามครับ รบกวนพี่ๆหน่อยครับ ผมมีปัญหาเรื่องเขียนAndroid Studio...

การสนทนาใน 'Android Developer' เริ่มโดย StRuj Pn, 29 พฤศจิกายน 2016

#สอบถามครับ รบกวนพี่ๆหน่อยครับ ผมมีปัญหาเรื่องเขียนAndroid Studio คือผมอยากได้ข้อมูลเรื่อง ความยืนหยุ่นของlayoutหน่อยอะครับพี่ๆ คือถ้าผมเปลี่ยนขนาดหน้าจอโทรศัพท์ layout ผมจะเคลื่อนทันที พี่ๆพอมีวิธีช่วยให้มัน ยืดหยุ่น หรือไม่เคลื่อนมาก ก็ได้ไหมครับ โดยเฉพาะ margin กับ padding เมื่อเปลี่ยนขนาดจอ เคลื่อนหนักมาก แต่ layout_weight ช่วยได้ระดับนึง แต่ก็ไม่ทั้งหมด มันเป็นปัญหาสำหรับผมมากเลยครับ ผมอยากให้Appเอาไปใช้ได้จริงอะครับตรงนี้ ผมเป็นมือใหม่ครับ App ผมใช้รูปเยอะมาก ผมติดปัญหาอยากถามผู้มีความรู้ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ ผมนำไปใช้ในการทำโปรเจคนักศึกษาอะครับผม ขอบคุณครับ

1. ลอง constraint layout มั้ยครับ

2. ถ้าในหน้าจอระดับเดียวกัน ใช้ dp ก้แทบจะไม่แตกต่างแต่ถ้าขนาดต่างกันมาก ๆ เช่น nexus 4 กับ nexus 6p ก็ใช้ configuration qualifier เข้ามาช่วยในการแบ่ง dimen ตามขนาดหน้าจอ ส่วนรูปก็ต้องตัดหลาย ๆขนาด ครับเพื่อให้รองรับหลาย ๆ หน้าจอ แล้วแบ่งตาม res values เช่น xhdpi xxhdpi xxxhdpi ตรงนี้ลองดูเรือง scale factor ดูครับ ปล .ผมก็มือใหม่อยากเช็คความเข้าใจเหมือนกันครับ ผิดถูกยังไงแนะนำด้วยครับ

3. ขอบคุณมากๆเลยครับผมจะลองศึกษาตามที่พี่ๆแนะนำครับขอบคุณครับผม

4. ตอนแรกๆ ก็อ่านๆงงนะ ว่ามันเรื่องอะไรหว่า แต่พอมาเจอ ก็ตามนั้นครับ "App ผมใช้รูปเยอะมาก " p>

ขอบคุณครับ

แบ่งปันหน้านี้