สอบถามหน่อยคับ ผมจะอัพโหลดรูปไปเก็บไว้ในฐานข้อมูล mysql...

การสนทนาใน 'Android Developer' เริ่มโดย Max Nattapon, 1 ธันวาคม 2016

สอบถามหน่อยคับ ผมจะอัพโหลดรูปไปเก็บไว้ในฐานข้อมูล mysql แต่จะจัดเก็บให้เป็นของคนคนนั้นที่ลอกอินเข้าไปใช้งานอะคับ พอมีแนวทางตัวอย่างมั้ยคับ ขอบคุณคับ

1. tb_user_image id | userId | image 1 | 123 | userId+imageName+timestamp.jpg 2 | 123 | userId+imageName+timestamp2.jpg 3 | 999 | userId+imageName+timestamp.jpg 4 | 123 | userId+imageName+timestamp3.jpg

2. ต้องเขียนphp อัพไฟล์ขึ้นไปที่host โดยแยกไดเร็กทอรี่ตามชื่อ จากนั้นในandroid ก็ใช้ retofit หรือ volley ในการเชื่อมต่อ เพื่อให้ผู้ใช้เลือกรูปที่ต้องการอัพ จากนั้น เขียนphp และก็เอา url ของรูปเก็บไว้ในฐานข้อมูล

3. ตั้งชื่อไฟล์โดยใช้ id หรือ key บางอย่างของ user มาตั้ง จะเข้ารหัสหรือไม่อันนี้แล้วแต่ แต่ขอแนะนำให้เก็บรูปที่ host มากกว่านะครับ เก็บที่ MySQL มันจะบวมอืดมาก

ขอบคุณคับผม

แบ่งปันหน้านี้